Thứ Tư, 10/06/2015, 06:53 [GMT+7]

Tổng hợp Seagame ngày 9/6 của đoàn Việt Nam

Trong ngày thi đấu 9/6, Đoàn Thể thao Việt Nam tham dự 10 đợt chung kết và giành tới 7 HCV. Không phụ sự kỳ vọng, kình ngư Nguyễn Thị Ánh Viên sau 1 ngày "vắng Vàng" đã lấy lại phong độ xuất sắc để đoạt liền 2 HCV ở nội dung 200m bơi bướm nữ và 200m bơi tự do nữ. Không những vậy, cô còn phá luôn 2 kỷ lục SEA Games ở 2 nội dung trên. Tính đến thời điểm này của SEA Games 28, "Tiểu tiên cá" đã giành tổng cộng 6 HCV và phá 7 kỷ lục SEA Games.

Bấm Play để xem video. (Độc giả cần mở loa để nghe lời bình)

 
* Lịch thi đấ

Ánh Viên khiến cho tất cả phải nể phục bởi những thành công có được - Ảnh: Đức Cường
 
Ngoài cú đúp ở môn Bơi, Thể dục dụng cụ cũng không thua kém khi mang về 2 HCV nhờ công của Đặng Nam ở nội dung Vòng treo nam và Phan Thị Hà Thanh với nội dung Nhảy chống nữ. Ngoài ra, Thể dục dụng cụ còn giành được 1 HCB của Phạm Phước Hưng - nội dung Vòng treo nam và 2 tấm HCĐ nội dung Thể dục tự do nam của Phạm Phước Hưng và Lê Thanh Tùng.

Không chỉ có những tấm HCV từ Bơi và Thể dục dụng cụ, Đoàn Thể thao Việt Nam có thêm những tấm HCV khác nhờ thành tích tuyệt vời của Trần Phi Hùng (Billiards & Snooker), Nguyễn Văn Lai (Điền kinh) và Trương Thị Phương (Canoeing C1 200m).



Niềm hạnh phúc của Trương Thị Phương - Ảnh: Đức Cường

 
Đáng chú ý, Nguyễn Văn Lai đã lập kỷ lục SEA Games mới ở nội dung chạy 5000m nam với thời gian 14 phút 04 giây 82. Kỷ lục cũ thuộc về Ramachandran với thời gian 14 phút 08 giây 97. Còn Trương Thị Phương đã trở thành VĐV trẻ nhất của Đoàn TTVN giành HCV tại SEA Games 28 khi mới 16 tuổi.
 

Nguyễn Văn Lai phá kỷ lục SEA Games - Ảnh: Đức Cường

Kết quả sau ngày thi đấu 9/6, Đoàn Thể thao Việt Nam đã có 33 HCV, 16 HCB và 37 HCĐ. Hiện Đoàn TTVN đang xếp thứ 3 sau chủ nhà Singapore và Thái Lan.

 

 Thành tích của Đoàn TTVN ngày 9/6
 
- Huy chương vàng 
1. Trương Thị Phương - Canoeing C1 200m nữ 
2. Trần Phi Hùng - Carom 1 băng (Billiards & Snooker)
3. Đặng Nam - Vòng treo nam (Thể dục dụng cụ)
4. Phan Thị Hà Thanh - Nhảy chống nữ (Thể dục dụng cụ)
5. Nguyễn Văn Lai - Chạy 5000m nam (Điền kinh)
6. Nguyễn Thị Ánh Viên - 200m bơi bướm nữ (bơi lội)
7. Nguyễn Thị Ánh Viên - 200m bơi tự do nữ (bơi lội)
 
- Huy chương bạc
1. Mã Minh Cẩm - Carom 1 băng (Billiards & Snooker)
2. Phạm Phước Hưng - Vòng treo nam (Thể dục dụng cụ)
3. Ngô Thị Huyền Trân, Trần Thạch Lam - Nội dung nam nữ (Bi sắt)
 
- Huy chương đồng
1. Đỗ Thị Thanh Thảo - Canoeing K1-200m nữ
2. Cặp VĐV Đỗ Thị Thanh Thảo và Vũ Thị Linh - Canoeing K2 200m nữ 
3. Phạm Phước Hưng - Thể dục tự do nam (Thể dục dụng cụ) 
4. Lê Thanh Tùng - Ngựa tay quay (Thể dục dụng cụ)
5. VĐV Nguyễn Văn Hùng - Nhảy 3 bước nam (Điền kinh) 
6. Trần Duy Khôi - 400m hỗn hợp nam (Bơi)
7. Đỗ Hoàng Quân -  nội dung đơn nam Pool 9 bóng (Billiards & Snooker)

 

 

.

TH